kết quả từ 1 tới 1 trên 1

Ðề tài: Macro

Thanks
    367
    Được cảm ơn 2,172 lần trong 1,056 bài viết

Default Macro

PHẦN II: Macro st1\:*{behavior:url(#ieooui) } Macro

I. Định nghĩa Macro

Macro là chỉ việc xây dựng căn cứ (bao gồm tech/expanse/ xây supply) và lấy unit. (Macro = vĩ mô, quan tâm ở tầm cao, các việc có sức ảnh hưởng lâu dài đến trận đánh).

II. Tầm quan trọng của macro/micro

Để tham kháo thêm với nội dung bài viết này của mình, các bạn có thể đọc thêm một bài viết khác của mình cũng trên forum này ,trong đấy mình có nói về Strategy/tactic (ưu thế động và ưu thế tĩnh) trong trận đánh starcraft. (mình post cách đây tầm nửa năm, trong một topic về hướng dẫn chơi starcraft, mình sẽ tìm link và edit bài này. Trước lúc đấy nếu bạn biết tiếng anh thì có thể đọc bài sau của plexa trên tl.net http://teamliquid.net/forum/viewmess...topic_id=36778).

Micro/macro là hai kỹ thuật không thể thiếu trong starcraft, chúng bổ xung lẫn nhau và đều không thể thiếu. Không có macro, bạn sẽ không thể có lợi thế về unit, và ko sẽ gặp bất lợi khi micro. Nhưng nếu không có micro, thì dù số lượng quân của bạn đông hơn, bạn vẫn có thể dễ dàng thua cho số nhỏ quân của đối phương.

Có thể ví việc này như một phép nhân A= b *c vậy. Với A là kết quả, b và c là micro và macro. Nếu chỉ tăng một trong hai giá trị thì A tăng ko đáng kể, nhưng ngược lại nếu tăng đều cả hai thì A sẽ tăng lên rất nhiều.

Tuy nhiên với các bạn mới chơi, thì thường quá chú ý nhiều đến micro hơn là macro. Điều này cũng dễ hiểu, vì micro có hiệu quả tức thì, còn macro thì không. Hơn nữa khi xem highlight của pro (nhất là boxer) thì thường họ chỉ chiếu các pha micro ảo diệu, và điều này khiến ảnh hưởng rất nhiều đến người mới chơi, khi họ chỉ muốn tập sao cho giống với thần tượng của mình.

Trong một trận đấu thường rất hay gặp tình huống, các bạn chăm chỉ điều khiển quân ở tiền tuyến, nhưng trong khi đó ở nhà thì không xây quân, ko expanse được mỏ. Và kết quả thường là sau mỗi lần attack hoặc defense bạn đều thấy số tiền mineral và gas của mình tăng rất cao (đúng vậy phải ko ?) . Tưởng tượng, nếu như bạn hoàn toàn ko hề điều khiển quân của mình, có thể bạn sẽ thiệt hại nhiều hơn đối phương ở tiền tuyến, nhưng bù lại số quân của bạn mới xây thêm được sẽ đông áp đảo đối phương. như vậy nếu tính trên tổng kết quả thì bạn là người lợi hơn.

Mình ko định nói Macro quan trọng hơn so với micro, vì như đã nói ở trên A=b*c, nên yếu một trong hai cái đều dẫn đến bất lợi. Tuy nhiên, để tăng được trình độ micro cần nhiều luyện tập và thời gian hơn là macro. Nên tại sao lại làm việc khó khăn ấy, khi ngay từ giờ bạn có thể tăng hiệu quả trận đánh của mình lên rất nhiều lần với việc luyện tập macro ?

Phần tiếp theo mình sẽ nói về làm thế nào để luyện tập macro.

III. Macro làm thế nào để luyện tập

Giữa macro và micro mình lựa chọn nói về macro trước, một là bởi vì vấn đề này ít được các bạn mới chơi quan tâm, hai nữa là nó cũng ngắn hơn.

Macro như đã định nghĩa, là chỉ việc xây dựng và mở rộng căn cứ, đào tạo quân. Vì thế macro gắn rất liền với game sense (cảm giác game), strategy (chiến thuật) v.. Vì chúng sẽ nói cho bạn biết khi nào thì nên expanse, khi nào thì lên quân gì v..v..

Tuy nhiên ở phạm vi bài viết này mình sẽ ko đề cập đến những vấn đề đấy, mà đi vào technic (kỹ thuật) của macro. Làm thế nào để ra lệnh hiệu quả nhất, và phân bổ thời gian thích hợp.

Quan trọng nhất của Macro là multitask : làm nhiều việc một lúc. Trong một trận đánh starcraft bạn phải luôn làm mình cảm thấy bận rộn, luôn phải kiếm việc để làm. Lấy ví dụ thế này: khi bạn ra lệnh cho một đạo marine của bạn đến nhà đối phương, sau khi bạn ra lệnh rồi bạn sẽ làm gì ? Đứng nhìn quân di chuyển ? hay kiếm việc khác để làm ? .

Trong starcraft hay bất cứ việc gì, luôn có một khoảng thời gian giữa việc : ra mệnh lệnh --> bắt đầu thực hiện --> công việc kết thúc. Giữa khoảng lặng đấy nếu như bạn biết xen vào các công việc khác, và biết quay lại kịp lúc khi công việc đầu kết thúc để ra lệnh khác. Thì hiệu quả công việc của bạn sẽ tăng lên rất nhiều.

Một số mẹo nhỏ giúp các bạn "nâng cấp" khả năng macro của mình mà ko cần tăng quá nhiều APM:

+) Khi bạn ra lệnh cho nông dân đi xây cái gì đấy, thì giữ shift rồi ấn vào mỏ của mình (sau khi đã ra lệnh xây). Thì nông dân sẽ tự trở về khai thác mỏ khi đã xây xong.

+) Xây nhà quân cạnh nhau, và thành đội hình, để quay về spam cho dễ.

+) Đặt đạo nhà chính và nhà quân. Cách đặt đạo thế nào thì tùy vào thói quen và race mà bạn đánh. Mình ví dụ như khi đánh toss, lúc đầu khi số quân chưa nhiều, cần nhiều micro, mình thương đặt 1 2 là nexus, 3,4,5,6 là gate còn 7,8,9 là quân. Khi micro quân thì mình vẫn tiếp tục lấy quân ở nhà (và rally thẳng đến battle field nếu cần). Còn khi số lượng gate khi vào đến mid game (10-15) ko còn có thể đặt đạo được nữa, mình thường đặt gate ở chính giữa, và nháy hai nháy để trở về, rồi spam lấy quân, sau đấy nhay hai nháy vào một đạo quân để trở lại chiến trường tiếp tục micro.

+) Luôn có kế hoạc trong đầu, để xây hợp lý, timming công trình chính xác, và luôn có đủ tài nguyên khi cần xây, cũng như ko thừa tài nguyên lãng phí.

2. Có 4 người cảm ơn Popeye với bài viết này:

Gà Rán (30-10-2009), Pizza (28-10-2009), Ryo (16-09-2009), woo (16-09-2009)

Quuyền Hạn Của Bạn

• Bạnkhông thể tạo chủ đề
  • Bạn không thể viết trã lời
  • Bạn không thể đính kèm tập tin vào vài viết
  • Bạn không thể sửa bài viết của bạn
  •